Cho 4,6g kim loại hóa trị I tác dụng với HCl dư. Sau phản ứng thu được 2,24 lít khí H₂ (đktc), xác định tên kim loại. 09/08/2021 Bởi Madelyn Cho 4,6g kim loại hóa trị I tác dụng với HCl dư. Sau phản ứng thu được 2,24 lít khí H₂ (đktc), xác định tên kim loại.
Đáp án: $Na$ Giải thích các bước giải: Gọi kim loại cần tìm là $R$ \(2R+2HCl\to 2RCl+H_2\) \(n_{H_2}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1\ (mol)\) Theo PTHH: \(n_R=2\cdot n_{H_2}=0,2\ (mol)\) \(\to M_R=\dfrac{4,6}{0,2}=23\ (gam/mol)\) \(\to R\) là $Na$ Bình luận
Đáp án: Kim loại hóa trị I là Natri `(Na)`. Giải thích các bước giải: `-` Gọi kim loại hóa trị I là `R` `-` `n_{H_2}=\frac{2,24}{22,4}=0,1\ (mol).` Phương trình hóa học: `2R +2HCl \to 2RCl + H_2\uparrow` `-` Theo phương trình: `n_{R}=2n_{H_2}=0,2\ (mol).` `\to M_{R}=\frac{4,6}{0,2}=23` (g/mol). `\to ` Kim loại hóa trị I là Natri `(Na)`. Bình luận
Đáp án:
$Na$
Giải thích các bước giải:
Gọi kim loại cần tìm là $R$
\(2R+2HCl\to 2RCl+H_2\)
\(n_{H_2}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1\ (mol)\)
Theo PTHH: \(n_R=2\cdot n_{H_2}=0,2\ (mol)\)
\(\to M_R=\dfrac{4,6}{0,2}=23\ (gam/mol)\)
\(\to R\) là $Na$
Đáp án:
Kim loại hóa trị I là Natri `(Na)`.
Giải thích các bước giải:
`-` Gọi kim loại hóa trị I là `R`
`-` `n_{H_2}=\frac{2,24}{22,4}=0,1\ (mol).`
Phương trình hóa học:
`2R +2HCl \to 2RCl + H_2\uparrow`
`-` Theo phương trình: `n_{R}=2n_{H_2}=0,2\ (mol).`
`\to M_{R}=\frac{4,6}{0,2}=23` (g/mol).
`\to ` Kim loại hóa trị I là Natri `(Na)`.