Cho 4.8 g kl loại R thuộc nhóm IIA tác dụng hết với HCl dư 10% so với lượng cần thiết tạo tha hf dd X + 4.48l khí H2
a) tìm tên R
b) cho 300ml dd NaO 1M tác dụng với dd X tính KL kết tủa tạo thành
Cho 4.8 g kl loại R thuộc nhóm IIA tác dụng hết với HCl dư 10% so với lượng cần thiết tạo tha hf dd X + 4.48l khí H2
a) tìm tên R
b) cho 300ml dd NaO 1M tác dụng với dd X tính KL kết tủa tạo thành
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
`n_(H_2)=(4,48)/(22,4)=0,2mol`
PTHH:`R+2HCl->RCl_2+H_2`
Theo pt trên thì:`nR=n_(H_2)=0,2 mol`
`M_R=m/n=(4,8)/(0,2)=24`
Vậy kim loại đó là `Mg`
b)`nNaOH=Cm.V=0,3 mol`
nHCl dư=0,04mol
`HCl+NaOH->NaCl+H_20`
Vậy 0,04 mol NaOH pứ với 0,04 mol HCl.
Vậy lượng NaOH còn là:`0,3-0,04=0,26mol`
Dựa theo Pt trên thì `nMgCl_2=0,2mol`
PTHH:MgCl2+2NaOH->Mg(OH)2+2NaCl
0,26->0,13
Vậy NaOH pứ hết.
`mMg(OH)_2=0,13.58=7,54g`
Giải thích các bước giải:
`a.`
`-n_{H_2}=\frac{4,48}{22,4}=0,2(mol)`
Phương trình hóa học :
`R+2HCl→RCl_2+H_2↑`
`0,2` `0,4` `0,2` ←` `0,2` `(mol)`
`→M_R=\frac{4,8}{0,2}=24`$(g/mol)$
`→R` là nguyên tố Magiê `(Mg)`
`b.`
Dung dịch `X` gồm :
`MgCl_2:0,2(mol)`
Vì `V_{NaOH}=300(ml)=0,3(l)`
`→n_{NaOH}=0,3.1=0,3(mol)`
Phương trình hóa học :
`MgCl_2+2NaOH→Mg(OH)_2↓+2NaCl`
Trước pứ:`0,2` `0,3` `(mol)`
Pứ: `0,15` `0,3` `0,15` `(mol)`
Sau pứ: `0,05` `0` `0,15` `(mol)`
Kết tủa tạo thành gồm :
`Mg(OH)_2:0,15(mol)`
`-m_{Mg(OH)_2}=0,15.58=8,7(g)`
$\boxed{\text{LOVE TEAM}}$