cho 4g MgO tác dụng với m dd HCl | 100ml
| CM
a) tính CM dd HCl đã dùng biết người ta lấy lượng axit dư 10% so với phản ứng
b) tính CM các chất trong dd sau phản ứng biết thể tích thay đổi không đáng kể
Giúp mình với plsssss

Đáp án:
Giải thích các bước giải:
nMgO = 4 / 40 = 0.1 (mol)
MgO + 2HCl ——-> MgCl2 + H2O
0.1 0.2 0.1
a) nHCl lấy = 0.2 / 100 * 110 = 0.22 (mol)
$Cm_{HCl}$ = $\frac{0.22}{0.1}$ = 2.2 M
b) vì lấy dư 10 % nên nHCl dư = 0.22 – 0.2 = 0.02 (mol)
$Cm_{HCl dư }$ = 0.02 / 0.1 = 0.2 M
$Cm_{MgCl2}$ = $\frac{0.1}{0.1}$ = 1M
`a,`
`n_(MgO)=\frac{4}{40}=0,1(mol)`
`MgO+2HCl->MgCl_2+H_2O`
`0,1` `0,2` `0,1`
Ta có `n_(HCl Pứ)=0,2(mol)`
`=>n_(HCl bđ)=\frac{0,2}{90%}=2/9 (mol)`
`C_(MHCl)=\frac{2/9}{0,1}=(20)/9 M`
`b,`
`n_(HCl)=2/9 -0,2=1/(45)`
`C_(MHCl)=\frac{1/45}{0,1}=2/9M`
`C_(MMgCl_2)=\frac{0,1}{0,1}=1M`