cho 6,72 lít SO2 (dktc) pư với 160g đd MOH 10% ta được dd chứa 2 muối tan. xác định kim lọai M 20/10/2021 Bởi Jasmine cho 6,72 lít SO2 (dktc) pư với 160g đd MOH 10% ta được dd chứa 2 muối tan. xác định kim lọai M
$n_{MOH}= \frac{160.10\%}{M+17}= \frac{16}{M+17}$ $n_{SO_2}= 0,3 mol$ => $T= \frac{n_{MOH}}{n_{SO_2}}= \frac{16}{0,3(M+17)}$ Tạo 2 muối nên $1 < T < 2$ $\Leftrightarrow 0,3(M+17) < 16 < 0,6(M+17)$ $\Leftrightarrow M < 36,3, M > 9,6$ => $9,6 < M < 36,3$ Vậy M=23 (Na) Bình luận
$n_{MOH}= \frac{160.10\%}{M+17}= \frac{16}{M+17}$
$n_{SO_2}= 0,3 mol$
=> $T= \frac{n_{MOH}}{n_{SO_2}}= \frac{16}{0,3(M+17)}$
Tạo 2 muối nên $1 < T < 2$
$\Leftrightarrow 0,3(M+17) < 16 < 0,6(M+17)$
$\Leftrightarrow M < 36,3, M > 9,6$
=> $9,6 < M < 36,3$
Vậy M=23 (Na)