Cho 6 gam hỗn hợp X gồm Na và kim loại kiềm M tác dụng hết với nước thu được dung dịch A .Để trung hòa dung dịch A cần 400 ml dd h2so4 0,5M .Kim loại M là :
Cho 6 gam hỗn hợp X gồm Na và kim loại kiềm M tác dụng hết với nước thu được dung dịch A .Để trung hòa dung dịch A cần 400 ml dd h2so4 0,5M .Kim loại M là :
Đáp án: Li
Giải thích các bước giải:
ta có: ${n_{{H_2}S{O_4}}} = 0.2(mol) \to {n_{O{H^ – }}} = 0.4(mol)$
*) Nhận xét: do một kim loại kiềm khi vào nước sẽ cho ra 1 $OH^{-}$
ta có :
Gọi: ${n_{Na}} = a\\ {n_M} = b $
Nên a+b=0,4
$\bar M = \frac{6}{{0.4}} = 15\\$ $\to {M_M} < 15$
Mà M là kim loại kiềm nên M chính là Li
Đáp án:
$ Li$
Giải thích các bước giải:
Gọi công thức chung của $Na$ và kim loại kiểm $M$ là $A$.
$n_{H_2SO_4}=0,2 mol$
Phương trình hóa học:
$\begin{array}{l} A + {H_2}O \to AOH + \frac{1}{2}{H_2}\\ 0,4 \leftarrow \,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,0,4\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,mol\\ 2AOH + {H_2}S{O_4} \to {A_2}S{O_4} + 2{H_2}O\\ \,\,\,\,0,4 \leftarrow \,\,\,\,\,\,0,2\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,mol\\ \to {M_A} = \frac{6}{{0,4}} = 15 \end{array}$
Mà $Na$ có nguyên tử khối $23 → M$ có nguyên tử khối nhỏ hơn $23$
Vậy $M$ là $Li$