cho 6 gam Mg tác dụng hết với dung dịch HCl 18,25% (vừa đủ). Sau phản ứng thu được dd muối A và hidro thóa ra, biết phản ứng xảy ra hoàn toàn. Nồng độ phần trăm dd muối là?
cho 6 gam Mg tác dụng hết với dung dịch HCl 18,25% (vừa đủ). Sau phản ứng thu được dd muối A và hidro thóa ra, biết phản ứng xảy ra hoàn toàn. Nồng độ phần trăm dd muối là?
Đáp án:
`C%_(MgCl_2) = 22.51 % `
Giải thích các bước :
`n_(Mg) = 6 / 24 = 0.25 ( mol ) `
`PTHH : Mg + 2HCl -> MgCl_2 + H_2 ↑ `
` 0.25 – 0.5 – 0.25 – 0.25`
`m_(HCl) = 0.5 × 36.5 = 18.25 ( g ) `
`-> m_(ddHCl) = 18.25 × 100 / 18.25 = 100 ( g ) `
`m_(\text{dung dịch sau phản ứng}) = 6 + 100 – 0.25 × 2 = 105.5 ( g ) `
`C%_(MgCl_2) = { 0.25 × 95} / 105.5 × 100% = 22.51 % `
Đáp án:
\(C{\% _{MgC{l_2}}} = 22,5\% \)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
Mg + 2HCl \to MgC{l_2} + {H_2}\\
{n_{Mg}} = \dfrac{6}{{24}} = 0,25mol\\
{n_{HCl}} = 2{n_{Mg}} = 0,5mol\\
{m_{HCl}} = 0,5 \times 36,5 = 18,25g\\
{m_{ddHCl}} = \dfrac{{18,25 \times 100}}{{18,25}} = 100g\\
{n_{{H_2}}} = {n_{Mg}} = 0,25mol\\
{m_{ddspu}} = 6 + 100 – 0,25 \times 2 = 105,5g\\
{n_{MgC{l_2}}} = {n_{Mg}} = 0,25mol\\
{m_{MgC{l_2}}} = 0,25 \times 95 = 23,75g\\
C{\% _{MgC{l_2}}} = \dfrac{{23,75}}{{105,5}} \times 100\% = 22,5\%
\end{array}\)