Cho 7,8g hỗn hợp Al và Al2O3 hòa tan hoàn toàn trong dung dịch HCl 0,5M thu đc 3,36 lít khí H2 (đktc)| a) Tính khối lượng mỗi chất trong hỗn hợp đầu b

Cho 7,8g hỗn hợp Al và Al2O3 hòa tan hoàn toàn trong dung dịch HCl 0,5M thu đc 3,36 lít khí H2 (đktc)| a) Tính khối lượng mỗi chất trong hỗn hợp đầu b) Tính thể tích dung dịch HCl cần dùng
C Tính kl muối Al sau p.ứng
Giải gấp câu c nha mn

0 bình luận về “Cho 7,8g hỗn hợp Al và Al2O3 hòa tan hoàn toàn trong dung dịch HCl 0,5M thu đc 3,36 lít khí H2 (đktc)| a) Tính khối lượng mỗi chất trong hỗn hợp đầu b”

  1. Giải thích các bước giải:

    `a.`

    `-n_{H_2}=\frac{3,36}{22,4}=0,15(mol)`

    Phương trình hóa học :

    `2Al+6HCl→2AlCl_3+3H_2↑`

    `0,1`       `0,3`           `0,1`   `←`  `0,15`          `(mol)`   

    `Al_2O_3+6HCl→2AlCl_3+3H_2O`

    `0,05`  `→`  `0,3`         `0,1`                      `(mol)`

    `-m_{Al}=0,1.27=2,7(g)`

    `-m_{Al_2O_3}=m_{hh}-m_{Al}=7,8-2,7=5,1(g)`

    `b.`

    `→n_{Al_2O_3}=\frac{5,1}{102}=0,05(mol)`

    `-∑n_{HCl}=0,3+0,3=0,6(mol)`

    `→V_{HCl}=\frac{0,6}{0,5}=1,2(l)`

    `c.`

    Muối thu được sau phản ứng gồm `:AlCl_3`

    `-∑n_{AlCl_3}=0,1+0,1=0,2(mol)`

    $m_{muối}$`=m_{AlCl_3}=0,2.133,5=26,7(g)`

    $\boxed{\text{LOVE TEAM}}$

    Bình luận

Viết một bình luận