cho 9,2 g hỗn hợp Zn Al tác dụng vừa đủ với 100g dung dịch Hcl 18,25 % a tính thành phần trăm theo khối lượng mỗi kim loại co trong hỗn hợp b tính thể tích khí thu ở đktc
cho 9,2 g hỗn hợp Zn Al tác dụng vừa đủ với 100g dung dịch Hcl 18,25 % a tính thành phần trăm theo khối lượng mỗi kim loại co trong hỗn hợp b tính thể tích khí thu ở đktc
Đáp án:
a) 70,65% và 29,35%
b) 5,6l
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
a)\\
Zn + 2HCl \to ZnC{l_2} + {H_2}\\
2Al + 6HCl \to 2AlC{l_3} + 3{H_2}\\
{n_{HCl}} = \dfrac{{100 \times 18,25\% }}{{36,5}} = 0,5\,mol\\
hh:Zn(a\,mol),Al(b\,mol)\\
\left\{ \begin{array}{l}
65a + 27b = 9,2\\
2a + 3b = 0,5
\end{array} \right.\\
\Rightarrow a = b = 0,1\,mol\\
\% {m_{Zn}} = \dfrac{{0,1 \times 65}}{{9,2}} \times 100\% = 70,65\% \\
\% {m_{Al}} = 100 – 70,65 = 29,35\% \\
b)\\
{n_{{H_2}}} = \dfrac{{0,5}}{2} = 0,25\,mol\\
{V_{{H_2}}} = 0,25 \times 22,4 = 5,6l
\end{array}\)