Cho 9,2g hỗn hợp Al, Zn tác dụng vừa đủ với dung dịch HCl. Sau phản ứng thu được 5,6 lít khí H₂ (ở đktc). Tính khối lượng từng kim loại trong hỗn hợp đầu.
Cho 9,2g hỗn hợp Al, Zn tác dụng vừa đủ với dung dịch HCl. Sau phản ứng thu được 5,6 lít khí H₂ (ở đktc). Tính khối lượng từng kim loại trong hỗn hợp đầu.
Đáp án:
`m_(Al) = 2.7g`
` m_(Zn) = 6.5 g`
Giải thích các bước giải:
Gọi `x = n_(Al) ; y = n_(Zn) `
`n_(HCl) = 5.6/ 22.4 = 0.25( mol ) `
`PTHH : 2Al + 6HCl -> 2AlCl_3 + 3 H_2↑ `
` Zn + 2HCl -> ZnCl_2 + H_2 ↑ `
Ta có hệ pt :
`27x + 65y = 9.2`
` 3/2x + y = 0.25`
`=> x = 0.1`
`y = 0.1`
`m_(Al) = 0.1 × 27 = 2.7 ( g )`
`->m_(Zn) = 0.1×65 = 6.5 ( g ) `
Đáp án:khối lương al =2,1 zn=6,5
Giải thích các bước giải:
nH2=0,25mol
2al+6hcl->2alcl3+3h2
xmol
zn+2hcl->zncl2+h2
ymol
rồi giải hệ 2 pt
27x+65y=9,2
3/2x+y=0.25
=>x=0,1mol
y=0,1mol