cho 9,6g Cu tác dụng với h2so4 đặc, ta thu đc 1 lượng khí sunfurơ. dẫn toàn bộ lượng khí thu đc đi qua 250ml dung dịch KOH 1,5M thu đc dung dịch A . tính nồng độ mol các chất tan trong dung dịch A
giúp với ạ :(((
cho 9,6g Cu tác dụng với h2so4 đặc, ta thu đc 1 lượng khí sunfurơ. dẫn toàn bộ lượng khí thu đc đi qua 250ml dung dịch KOH 1,5M thu đc dung dịch A . tính nồng độ mol các chất tan trong dung dịch A
giúp với ạ :(((
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
bạn xem hình
Đáp án:
0,6M và 0,3M
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
Cu + 2{H_2}S{O_4} \to CuS{O_4} + S{O_2} + 2{H_2}O\\
{n_{Cu}} = \dfrac{{9,6}}{{64}} = 0,15\,mol\\
{n_{S{O_2}}} = {n_{Cu}} = 0,15\,mol\\
{n_{KOH}} = 0,25 \times 1,5 = 0,375mol\\
T = \dfrac{{{n_{KOH}}}}{{{n_{S{O_2}}}}} = \dfrac{{0,375}}{{0,15}} = 2,5\\
T > 2 \Rightarrow \text{ Tạo muối $K_2SO_3$ , KOH dư nên tính theo $SO_2$ }\\
2KOH + S{O_2} \to {K_2}S{O_3} + {H_2}O\\
{n_{{K_2}S{O_3}}} = {n_{S{O_2}}} = 0,15\,mol\\
{n_{KOH}} \text{ dư} = 0,375 – 0,15 \times 2 = 0,075\,mol\\
{C_M}{K_2}S{O_3} = \dfrac{{0,15}}{{0,25}} = 0,6M\\
{C_M}KOH \text{ dư}= \dfrac{{0,075}}{{0,25}} = 0,3M
\end{array}\)