Cho Cl tác dụng với 200 dung dịch NaOH 5% . Tính khối lượng muối NaCl sau phản ứng ?
Giải chi tiết giúp e nha e voie 5 sao cho
Cho Cl tác dụng với 200 dung dịch NaOH 5% . Tính khối lượng muối NaCl sau phản ứng ?
Giải chi tiết giúp e nha e voie 5 sao cho
Đáp án:
$m_{NaCl}=7,3125 \ g$
Giải thích các bước giải:
$n_{NaOH}=\dfrac{m_{ddNaOH}.C\%_{ddNaOH}}{M_{NaOH}.100\%}=\dfrac{200.5\%}{40.100\%}=0,25 \ (mol)$
Phương trình hóa học:
$2NaOH+Cl_2\to NaCl+NaClO+H_2O$
Theo phương trình:
$n_{NaCl}=\dfrac12n_{NaOH}=\dfrac12.0,25=0,125 \ (mol)$
$m_{NaCl}=n_{NaCl}.M_{NaCl}=0,125.58,5=7,3125 \ (g)$
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
$Cl_{2}$ +2NaOH→NaCl+NaClO+$H_{2}O$
ta có C%=$\frac{m_{ct}}{m{dd}}$ ×100%
⇔5=$\frac{m_{ct}}{200}$×100
⇒$m_{ct}$ =10(g)
⇒$n_{NaOH}$=$\frac{10}{23+16+1}$ =0,25(mol)
⇒$n_{NaCl}$=$\frac{1}{2}$$n_{NaOH}$ =0,125(mol)
⇒$m_{NaCl}$=0,125×(23+35,5)=7,3125(g)