cho co đi qua 16g fe2o3 đốt nóng( giả sử chỉ xảy ra phản ứng khử Fe2O3 thành Fe). Khí thu được qua nước vôi trong dư thì thu đc 3g kết tủa. Phần trăm

cho co đi qua 16g fe2o3 đốt nóng( giả sử chỉ xảy ra phản ứng khử Fe2O3 thành Fe). Khí thu được qua nước vôi trong dư thì thu đc 3g kết tủa. Phần trăm khối lượng Fe2O3đã bị khử và thể tích CO đã phản ứng

0 bình luận về “cho co đi qua 16g fe2o3 đốt nóng( giả sử chỉ xảy ra phản ứng khử Fe2O3 thành Fe). Khí thu được qua nước vôi trong dư thì thu đc 3g kết tủa. Phần trăm”

  1. Đáp án:

    \(\% {m_{F{e_2}{O_3}}} = 10\% \)

    \({V_{CO}} = 0,672l\)

    Giải thích các bước giải:

    \(\begin{array}{l}
    F{e_2}{O_3} + 3CO \to 2Fe + 3C{O_2}\\
    C{O_2} + Ca{(OH)_2} \to CaC{O_3} + {H_2}O\\
    {n_{CaC{O_3}}} = \dfrac{3}{{100}} = 0,03mol\\
     \Rightarrow {n_{C{O_2}}} = {n_{CaC{O_3}}} = 0,03mol\\
     \Rightarrow {n_{F{e_2}{O_3}}} = \dfrac{{0,03}}{3} = 0,01mol\\
    {m_{F{e_2}{O_3}}} = 0,01 \times 160 = 1,6g\\
    \% {m_{F{e_2}{O_3}}} = \dfrac{{1,6}}{{16}} \times 100\%  = 10\% \\
    {n_{CO}} = {n_{C{O_2}}} = 0,03mol\\
    {V_{CO}} = 0,03 \times 22,4 = 0,672l
    \end{array}\)

    Bình luận

Viết một bình luận