Cho con lắc lò xo có khối lượng 200g dao động đều hòa tần số 10 hz biên độ 10cm tại vị trí gia tốc 2m/s^2 .Tính động năng tại vi trí này
Cho con lắc lò xo có khối lượng 200g dao động đều hòa tần số 10 hz biên độ 10cm tại vị trí gia tốc 2m/s^2 .Tính động năng tại vi trí này
Đáp án:
3,9999J
Giải thích các bước giải:
Tốc độ góc: \(\omega = 2\pi f = 20\pi \)
Li độ: \(x = \frac{{ – a}}{{{\omega ^2}}} = \frac{{ – 2}}{{400.10}} = – {5.10^{ – 4}}m\)
Động năng: \({{\rm{W}}_d} = {\rm{W}} – {{\rm{W}}_t} = \frac{1}{2}m{\omega ^2}\left( {{A^2} – {x^2}} \right) = 3,9999J\)