cho đoạn mạch mắc hỗn hợp Biết Uab =12V;R1=6 ôm ; R2=9 Ôm Đ:6V-6W sáng ko bình thường
Tính điện trở của Đèn
Tính điện trở của đoạn mạch AB vừa I qua mạch chính
Tính I qua đèn và nhiệt lượng toả ra của đèn trong thời gian 5p
cho đoạn mạch mắc hỗn hợp Biết Uab =12V;R1=6 ôm ; R2=9 Ôm Đ:6V-6W sáng ko bình thường
Tính điện trở của Đèn
Tính điện trở của đoạn mạch AB vừa I qua mạch chính
Tính I qua đèn và nhiệt lượng toả ra của đèn trong thời gian 5p
Đáp án:
$\begin{array}{l}
{R_d} = 6\Omega \\
{R_{td}} = 12\Omega \\
{I_m} = 1A\\
{I_d} = 0,5A\\
Q = 450J
\end{array}$
Giải thích các bước giải:
Giả sử: ( R1 // Rd ) nt R2
Điện trở của đèn là:
${P_d} = \dfrac{{{U_d}^2}}{{{R_d}}} \Leftrightarrow {R_d} = \dfrac{{{U_d}^2}}{{{P_d}}} = \dfrac{{{6^2}}}{6} = 6\Omega $
Điện trở tương đương của đoạn mạch là:
${R_{td}} = \dfrac{{{R_{_1}}.{R_d}}}{{{R_1} + {R_d}}} + {R_2} = \dfrac{{6.6}}{{6 + 6}} + 9 = 12\Omega $
Cường độ dòng điện đi qua đoạn mạch là:
${I_m} = \dfrac{{{U_{AB}}}}{{{R_{td}}}} = \dfrac{{12}}{{12}} = 1A$
Cường độ dòng điện đi qua đèn là:
${I_d} = \dfrac{{{R_1}}}{{{R_d} + {R_1}}}.{I_m} = \dfrac{6}{{6 + 6}}.1 = 0,5A$
Nhiệt lượng tỏa ra ở đèn trong 5 phút là:
$Q = {I_d}^2.{R_d}.t = 0,{5^2}.6.5.60 = 450J$