Cho hấp thụ hết 2,24 lít khí Cl2 ( đktc ) trong 210 gam dung dịch NaOH 4% ( d= 1,05 g/ml ). Tính nồng độ mol của các chất thu được sau phản ứng biết r

Cho hấp thụ hết 2,24 lít khí Cl2 ( đktc ) trong 210 gam dung dịch NaOH 4% ( d= 1,05 g/ml ). Tính nồng độ mol của các chất thu được sau phản ứng biết rằng phản ứng giữa Cl2 và NaOH hoàn toàn. Thể tích dung dịch xem như không thay đổi.
Giúp mình với ạ, huhu ????????????

0 bình luận về “Cho hấp thụ hết 2,24 lít khí Cl2 ( đktc ) trong 210 gam dung dịch NaOH 4% ( d= 1,05 g/ml ). Tính nồng độ mol của các chất thu được sau phản ứng biết r”

  1. Đáp án:

     $nCl_{2}=\frac{2,24}{22,4}=0,1$

    $nNaOH=\frac{210.4\%}{40}=0,21$

    $VddNaOH=\frac{210}{1,05}=200ml=0,2lit$

    $Cl_{2}+2NaOH \to NaCl +NaClO +H_{2}O$

    0,1              0,21                                     BĐ

    0,1               0,21                                    P/u

     0                  0,01       0,1        0,1          Sau p/u

    $CM NaCl=CM NaClO =\frac{0,1}{0,2}=0,5M$

    $CM NaOH_{dư}=\frac{0,01}{0,2}=0,05M$

    Giải thích các bước giải:

     

    Bình luận
  2. Đáp án:

     0,05M và 0,5M

    Giải thích các bước giải:

    \(\begin{array}{l}
    nNaOH = \dfrac{{210 \times 4\% }}{{40}} = 0,21\,mol\\
    nC{l_2} = \dfrac{{2,24}}{{22,4}} = 0,1\,mol\\
    2NaOH + C{l_2} \to NaCl + NaClO + {H_2}O\\
    nNaOH = 0,21 – 0,2 = 0,01\,mol\\
    nNaCl = nNaClO = nC{l_2} = 0,1\,mol\\
    V{\rm{dd}}NaOH = \dfrac{{210}}{{1,05}} = 200ml\\
    CMNaOH = \dfrac{{0,01}}{{0,2}} = 0,05M\\
    CMNaCl = CMNaClO = \frac{{0,1}}{{0,2}} = 0,5M
    \end{array}\)

    Bình luận

Viết một bình luận