Cho hỗn hợp X 13,9g gồm Al và Fe tác dụng với dung dịch HCl 3,65% thu được 7,48 lít khí a. Viết PTHH b. Tính thành phần phần trăm của X c. Tính khối

Cho hỗn hợp X 13,9g gồm Al và Fe tác dụng với dung dịch HCl 3,65% thu được 7,48 lít khí
a. Viết PTHH
b. Tính thành phần phần trăm của X
c. Tính khối lượng HCl tham gia phản ứng
d. Tính nồng độ phần trăm của dung dịch Y

0 bình luận về “Cho hỗn hợp X 13,9g gồm Al và Fe tác dụng với dung dịch HCl 3,65% thu được 7,48 lít khí a. Viết PTHH b. Tính thành phần phần trăm của X c. Tính khối”

  1. nH2 = V/22.4 = 7.48/22.4= 0.33

    a) PT  2Al + 6HCl -> 2AlCl3 + 3H2

                0.22                              0.33

                Fe + 2HCl -> FeCl2 + H2

    mAl= n*M = 0.222*27=6.01  (g)

    mFe=mhh-mAl=13.9-6.01=7.89  (g)

    %Al= m ct/m hh * 100% = 6.01/13.9*100=43.23%

    %Fe=m ct/m hh * 100% = 7.89/13.9*100= 56.76%

    %X= 100%-(43.23%+56.76%)=0.01%

    Bình luận
  2. Đáp án:

    \(\begin{array}{l}
    b)\\
    \% Al = 19,42\% \\
    \% Fe = 80,58\% \\
    c)\\
    {m_{{\rm{dd}}HCl}} = 700g\\
    d)\\
    C{\% _{AlC{l_3}}} = 1,87\% \\
    C{\% _{FeC{l_2}}} = 3,56\% 
    \end{array}\)

    Giải thích các bước giải:

    \(\begin{array}{l}
    a)\\
    2Al + 6HCl \to 2AlC{l_3} + 3{H_2}\\
    Fe + 2HCl \to FeC{l_2} + {H_2}\\
    b)\\
    {n_{{H_2}}} = \dfrac{V}{{22,4}} = \dfrac{{7,84}}{{22,4}} = 0,35mol\\
    hh:Al(a\,mol),Fe(b\,mol)\\
    \dfrac{3}{2}a + b = 0,35(1)\\
    27a + 56b = 13,9(2)\\
     \text{Từ (1) và (2)}\Rightarrow a = 0,1;b = 0,2\\
    {m_{Al}} = n \times M = 0,1 \times 27 = 2,7g\\
    {m_{Fe}} = 13,9 – 2,7 = 11,2g\\
    \% Al = \dfrac{{2,7}}{{13,9}} \times 100\%  = 19,42\% \\
    \% Fe = 100 – 19,42 = 80,58\% \\
    c)\\
    {n_{HCl}} = 3{n_{Al}} + 2{n_{Fe}} = 3 \times 0,1 + 2 \times 0,2 = 0,7mol\\
    {m_{HCl}} = n \times M = 0,7 \times 36,5 = 25,55g\\
    {m_{{\rm{dd}}HCl}} = \dfrac{{25,55 \times 100}}{{3,65}} = 700g\\
    d)\\
    {n_{AlC{l_3}}} = {n_{Al}} = 0,1mol\\
    {m_{AlC{l_3}}} = n \times M = 0,1 \times 133,5 = 13,35g\\
    {n_{FeC{l_2}}} = {n_{Fe}} = 0,2mol\\
    {m_{FeC{l_2}}} = n \times M = 0,2 \times 127 = 25,4g\\
    {m_{{\rm{dd}}spu}} = 13,9 + 700 – 0,35 \times 2 = 713,2g\\
    C{\% _{AlC{l_3}}} = \dfrac{{13,35}}{{713,2}} \times 100\%  = 1,87\% \\
    C{\% _{FeC{l_2}}} = \dfrac{{25,4}}{{713,2}} \times 100\%  = 3,56\% 
    \end{array}\)

    Bình luận

Viết một bình luận