Cho m gam CaO hòa tan hoàn toàn trong 100ml dung dịch H2SO4 2M. a) Viết PTHH xảy ra b) Tính khối lượng muối thu được c) Tính giá trị m gam d) Nếu

Cho m gam CaO hòa tan hoàn toàn trong 100ml dung dịch H2SO4 2M.
a) Viết PTHH xảy ra
b) Tính khối lượng muối thu được
c) Tính giá trị m gam
d) Nếu cho cùng lượng CaO trên vào 80 gam dung dịch H2SO4 C% .Phản ứng xảy ra hoàn toàn , tính giá trị C%

0 bình luận về “Cho m gam CaO hòa tan hoàn toàn trong 100ml dung dịch H2SO4 2M. a) Viết PTHH xảy ra b) Tính khối lượng muối thu được c) Tính giá trị m gam d) Nếu”

  1. Giải thích các bước giải:

    \(\begin{array}{l}
    a)CaO + {H_2}S{O_4} \to CaS{O_4} + {H_2}O\\
    b)\\
    {n_{{H_2}S{O_4}}} = 0,2mol\\
     \to {n_{CaS{O_4}}} = {n_{{H_2}S{O_4}}} = 0,2mol\\
     \to {m_{CaS{O_4}}} = 27,2g\\
    c)\\
    {n_{CaO}} = {n_{{H_2}S{O_4}}} = 0,2mol\\
     \to {m_{CaO}} = 11,2g\\
    d)\\
    {m_{{H_2}S{O_4}}} = 19,6g\\
     \to C{\% _{{H_2}S{O_4}}} = \dfrac{{19,6}}{{80}} \times 100\%  = 24,5\% 
    \end{array}\) 

    Bình luận
  2. `n_(H_2SO_4)` = 0.1 · 2 = 0.2 mol

    a, $H_2SO_4$ + CaO → $CaSO_4$ + $H_2O$

              0.2          0.2         0.2

    b, `m_(CaSO_4)` = 0.2 · 136 = 27.2 g

    c, m = `m_(CaO)` = 0.2 · 56 = 11.2 g

    d, `m_(H_2SO_4)` = 0.2 · 98 = 19.6

    Ta có: C% = `19.6/80` · 100% = 24.5%

    Bình luận

Viết một bình luận