Cho m gam hỗn hợp Al-AL2O3 vào dd H2SO4 20% đủ điều chế 3,36l H2 đktc và 171g muối AL2(SO4)3 a)Tìm m g hỗn hợp b)Klượng dd H2SO4 đã dùng

Cho m gam hỗn hợp Al-AL2O3 vào dd H2SO4 20% đủ điều chế 3,36l H2 đktc và 171g muối AL2(SO4)3
a)Tìm m g hỗn hợp
b)Klượng dd H2SO4 đã dùng

0 bình luận về “Cho m gam hỗn hợp Al-AL2O3 vào dd H2SO4 20% đủ điều chế 3,36l H2 đktc và 171g muối AL2(SO4)3 a)Tìm m g hỗn hợp b)Klượng dd H2SO4 đã dùng”

  1. `n_(H_2)=\frac{3,36}{22,4}=0,15(mol)`

    `2Al+3H_2SO_4->Al_2(SO+4)_3+3H_2`

    `0,1`         `0,15`                   `0,05`               `0,15`

    `Al_O_3+3H_2SO_4->Al_2(SO_4)_3+3H_2O`

    `0,45`             `1,35`                         `0,45`

    `m_(Al)=0,1.27=2,7(g)`

    `m_(Al_2(SO_4)_3)=0,05.342=17,1(g)`

    `m_(Al_2(SO_4)_3   (2))=171-17,1=153,9(g)`

    `n_(Al_2(SO_4)_3  (2))=\frac{153,9}{342}=0,45(mol)`

    `m_(Al_2O_3)=0,45.102=45,9(g)`

    `m_(hh)=2,7+45,9=48,6(g)`

    `b,`

    `m_(H_2SO_4)=1,5.98=147(g)`

    `m_(dd  H-2SO_4)=\frac{147}{20%}=735(g)`

    Bình luận
  2. Đáp án:

    \(\begin{array}{l} a,\ m=48,6\ g.\\ b,\ m_{\text{dd H$_2$SO$_4$}}=147\ g.\end{array}\)

    Giải thích các bước giải:

    \(\begin{array}{l} PTHH:\\ 2Al+3H_2SO_4\to Al_2(SO_4)_3+3H_2↑\ (1)\\ Al_2O_3+3H_2SO_4\to Al_2(SO_4)_3+3H_2O\ (2)\\ n_{H_2}=\dfrac{3,36}{22,4}=0,15\ mol.\\ Theo\ pt\ (1):\ n_{Al_2(SO_4)_3}\text{(pt1)}=\dfrac{1}{3}n_{H_2}=0,05\ mol.\\ ⇒m_{Al_2(SO_4)_3}\text{(pt1)}=0,05\times 342=17,1\ g.\\ ⇒m_{Al_2(SO_4)_3}\text{(pt2)}=171-17,1=153,9\ g.\\ ⇒n_{Al_2(SO_4)_3}\text{(pt2)}=\dfrac{153,9}{342}=0,45\ mol.\\ Theo\ pt\ (1):\ n_{Al}=\dfrac{2}{3}n_{H_2}=0,1\ mol.\\ Theo\ pt\ (2):\ n_{Al_2O_3}=n_{Al_2(SO_4)_3}\text{(pt2)}=0,45\ mol.\\ ⇒m=m_{Al}+m_{Al_2O_3}=0,1\times 27+0,45\times 102=48,6\ g.\\ b,\ ∑n_{H_2SO_4}=n_{H_2}+3n_{Al_2(SO_4)_3}\text{(pt2)}=0,15+1,35=1,5\ mol.\\ ⇒m_{H_2SO_4}=1,5\times 98=147\ g.\\ ⇒m_{\text{dd H$_2$SO$_4$}}=\dfrac{147}{20\%}=735\ g.\end{array}\)

    chúc bạn học tốt!

    Bình luận

Viết một bình luận