: Cho m gam kim loại X tác dụng vừa đủvới100ml dung dịch HNO3x(M) thu được2,24 lit NO(đktc). Tính giátrịcủa x
GIÚP MK VỚI
: Cho m gam kim loại X tác dụng vừa đủvới100ml dung dịch HNO3x(M) thu được2,24 lit NO(đktc). Tính giátrịcủa x
GIÚP MK VỚI
$n_{NO}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1(mol)$
$\to n_{NO_3^-\text{muối}}=n_e=3n_{NO}=0,3(mol)$
Bảo toàn $N$:
$n_{HNO_3}=n_{NO_3^-\text{muối}}+n_{NO}=0,4(mol)$
$\to x=\dfrac{0,4}{0,1}=4M$
`n_(NO) = 2.24 / 22.4 = 0.1 ( mol ) `
Ta có bán phản ứng :
`4HNO_3 + 3e -> NO + 3NO_3^- + 2H_2O`
`-> n_(HNO_3) = 4n_(NO) = 4 × 0.1 = 0.4 ( mol ) `
`CM_(HNO_3) = n / V = 0.4 / 0.1 = 4 M`
Vậy $x$ $=$ $4$