Cho m gam KMnO4 tác dụng hết với dd hcl(đặc) dư, toàn bộ khí clo sinh ra tác dụng với hết với Fe dư, thu được 16,25 gam FeCl3 tính số mol Hcl và giá trị m
Cho m gam KMnO4 tác dụng hết với dd hcl(đặc) dư, toàn bộ khí clo sinh ra tác dụng với hết với Fe dư, thu được 16,25 gam FeCl3 tính số mol Hcl và giá trị m
Đáp án:
\({{\text{n}}_{HCl}} = 0,48{\text{ mol}}\)
\( m = 9,48{\text{ gam}}\)
Giải thích các bước giải:
Phản ứng xảy ra:
\(2KMn{O_4} + 16HCl\xrightarrow{{}}2KCl + 2MnC{l_2} + 5C{l_2} + 8{H_2}O\)
\(2Fe + 3C{l_2}\xrightarrow{{{t^o}}}2FeC{l_3}\)
Ta có:
\({n_{FeC{l_3}}} = \frac{{16,25}}{{56 + 35,5.3}} = 0,1{\text{ mol}}\)
Theo phản ứng:
\({n_{C{l_2}}} = \frac{3}{2}{n_{FeC{l_3}}} = \frac{3}{2}.0,1 = 0,15{\text{ mol}}\)
Theo phản ứng:
\({n_{KMn{O_4}}} = \frac{2}{5}{n_{C{l_2}}} = 0,06{\text{ mol;}}{{\text{n}}_{HCl}} = \frac{{16}}{5}{n_{C{l_2}}} = 0,48{\text{ mol}}\)
\( \to m = {m_{KMn{O_4}}} = 0,06.(39 + 55 + 16.4) = 9,48{\text{ gam}}\)
Đáp án:
`n_{HCl}=0,48\ (mol).`
`m_{KMnO_4}=9,48\ (g).`
Giải thích các bước giải:
`n_{FeCl_3}=\frac{16,25}{162,5}=0,1\ (mol).`
Phương trình hóa học:
`2KMnO_4 + 16HCl \overset{t^o}\to 2KCl + 2MnCl_2 + 5Cl_2\uparrow + 8H_2O` (1)
`2Fe + 3Cl_2 \overset{t^o}\to 2FeCl_3` (2)
Theo phương trình (2): `n_{Cl_2}=\frac{3}{2}n_{FeCl_3}=0,15\ (mol).`
Theo phương trình (1): `n_{HCl}=\frac{16}{5}n_{Cl_2}=0,48\ (mol).`
Theo phương trình (1): `n_{KMnO_4}=\frac{2}{5}n_{Cl_2}=0,06\ (mol).`
`\to m=m_{KMnO_4}=0,06\times 158=9,48\ (g).`
\(\boxed{\text{LOVE TEAM}}\)