Cho một lượng khí hiđro đi qua 16 gam sắt (III) oxit nung nóng thì thu được bao nhiêu gam sắt kim loại,biết hiệu suất của phản ứng đạt 80%
Cho một lượng khí hiđro đi qua 16 gam sắt (III) oxit nung nóng thì thu được bao nhiêu gam sắt kim loại,biết hiệu suất của phản ứng đạt 80%
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
pthh H2+Fe2O3—>2Fe+3H2O
mFe2O3 cần=$\frac{80}{100}$.16=12,8 (g)
=> nFe2O3=$\frac{12,8}{160}$ =0,08 (mol)
theo pthh => nFe=2.nFe2O3=2.0,08=0,16 (mol)
=> mFe=0,16.56=8,96 (g)
Đáp án:
\[n_{Fe_2O_3}=\dfrac{16}{160}=0,1(mol)\]
Vì $H=80\%\to n_{Fe_2O_3}$ phản ứng $=0,1.80\%=0,08(mol)$
Phản ứng xảy ra:
\[3H_2+Fe_2O_3\to 2Fe+3H_2O\]
\[n_{Fe}=2.n_{Fe_2O_3}=0,16(mol)\]
\[\to m_{Fe}=56.0,16=8,96(g)\]