Cho PTH Zn + HNO3 → Zn(NO3)2 + NO2 + H2O
a) Cân bằng PTHH trên?
b) Tính thể tích khí NO2 thu được ở đktc khi cho 13g Zn tác dụng với 400ml HNO3 2,5M.
Cho PTH Zn + HNO3 → Zn(NO3)2 + NO2 + H2O
a) Cân bằng PTHH trên?
b) Tính thể tích khí NO2 thu được ở đktc khi cho 13g Zn tác dụng với 400ml HNO3 2,5M.
Đáp án:
a. Cân bằng PTHH
Zn + 4HNO3 → Zn(NO3)2 + 2NO2 + 2H2O
b. Số mol của Zn là 13/65 = 0,2 mol
Số mol của HNO3 là 0,4.2,5 = 1 mol
Ta có tỉ lệ: 0,2/1 = 1/4 ⇒Zn phản ứng hết
⇒ Số mol NO2 = 2. nZn = 2.0,2= 0,4 mol.
VNO2 = 0,4. 22,4 = 8,96 lit
Giải thích các bước giải:
a) `Zn^0 -> Zn^{+2} + 2e | ×1`
`N^{+5} + 1e -> N^{+4} | ×2`
`=> Zn + 4HNO_3 -> Zn(NO_3)_2 + 2NO_2 + 2H_2O`
b) `n_(Zn) = 13 / 65 = 0.2 ( mol ) `
`n_(HNO_3) = 0.4 × 2.5 = 1 ( mol ) `
Ta có : `0.2 / 1 < 1 / 4 `
Vậy `Zn` hết , `HNO_3` dư .
Bảo toàn mol e , ta có :
`n_(NO_2) = 2n_(Zn) = 2×0.2 = 0.4 ( mol ) `
`-> V_(NO_2) = 0.4 × 22.4 = 8.96 ( l ) `