cho R1= 30 ôm, R2 = 15 ôm mắc nối tiếp. U=12V
nếu thay R1 bằng 1 bóng có ghi 6V-2,4W. thì đèn sáng bình thường không? vì sao?
cho R1= 30 ôm, R2 = 15 ôm mắc nối tiếp. U=12V
nếu thay R1 bằng 1 bóng có ghi 6V-2,4W. thì đèn sáng bình thường không? vì sao?
Đáp án:
Đèn sáng bình thường.
Giải thích các bước giải:
Ta có:
$\begin{array}{l}
{R_d} = \dfrac{{{U_{dm}}^2}}{{{P_{dm}}}} = \dfrac{{{6^2}}}{{2,4}} = 15\Omega \\
{I_{dm}} = \dfrac{{{U_{dm}}}}{{{R_d}}} = \dfrac{6}{{15}} = 0,4A\\
I = \dfrac{U}{{{R_d} + {R_2}}} = \dfrac{{12}}{{15 + 15}} = 0,4A = {I_{dm}}
\end{array}$
Vậy đèn sáng bình thường.
thay R1 (6V-2,4W) thì I1=P/U=2,4/6= 0,4(A)
Lúc này U2= U-U1=12-6=6(V)
I2=U2/R2=6/15=0,4(A)
Ta thấy I1=I2=0,4A
đèn sáng bình thường