Cho sơ đồ phản ứng : Zn +HCl –> ZnCl2 +H2 . Nếu cho 6,5g Zn+dd HCl hết.
a) H2 = ?(đktc)
b) Tính mZnCl2.
c) Nếu cho 6,5g Zn ở trên tác dụng với 300 ml dd HCl 1M -> VH2 = /
d) Nếu cho 6,5g Zn tác dụng với m(g) dd HCl 7,3%.
– Tìm m?
– C% (dd sau phản ứng) = ?

n Zn=$\frac{6,5}{65}$=0,1 mol
a.
Zn+2HCl→ZnCl2+H2↑
0,1→ 0,1 0,1 mol
V H2(đktc)=0,1.22,4=2,24 l
b.
m ZnCl2=0,1.136=13,6 g
c.
n HCl=0,3.1=0,3 mol
Zn+2HCl→ZnCl2+H2↑
trc pứ:0,1 0,3 mol
Pứ 0,1 0,2 0,1 mol
sau pứ:0 0,1 0,1 mol
⇒HCl dư
V H2(đktc)=0,1.22,4=2,24 l
d.
Zn+2HCl→ZnCl2+H2↑
0,1→0,2 0,1 0,1 mol
m ct HCl=0,2.36,5=7,3 g
mdd HCl=$\frac{7,3.100}{7,3}$=100 g
mdd sau pứ=m Zn+mdd HCl-m H2
=6,5+100-0,1.2 =106,3 g
m ct ZnCl2=0,1.136=13,6 g
⇒C% ZnCl2=$\frac{13,6}{106,3}$.100≈12,79 %
———————Nguyễn Hoạt———————–
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
n Zn= 6,5 ÷65= 0,1 mol
PTHH: Zn +2 HCl → ZnCl2 + H2
0,1→0,2 →0,1 →0,1 mol
a) PTHH⇒ V H2= 0,1 ×22,4 = 2,24 lít
b) PTHH ⇒ m ZnCl2 = 0,1 × 136 =13,6 g
c) n HCl = 300×1÷1000=0,3 mol ( chia 1000 vì mình chưa đổi từ ml thanh lít)
theo PT ta có tỉ lệ : n Zn / 1 < n HCl / 2 ( 0,1/1 < 0,3/2)
⇒ Zn pư hết, tính theo Zn ⇒ như câu a
d) PTHH ⇒ mHCl = 0,2 × 36,5= 7,3g
⇒ mdd HCl = mHCl ÷ C% = 7,3 ÷7,3% = 100g
mdd spu = mZn + mdd HCl – mH2
= 6,5 + 100- 0,1 ×2
=106,3 g
C% ZnCl2 = mZnCl2 ÷ mdd spu × 100% = 13,6 ÷ 106,3 ×100%= 12,8%
Chúc bạn học tốttt
Xin ctl hay nhất ạ!!!