chọn đáp án và giải thích kĩ cho mình ( ko chép lời giải của mạng)
Tàu Thống Nhất TN1 đi từ ga Huế vào ga Sài Gòn mất 20h. Biết vận tốc trung bình của tàu là 15m/s. Hỏi chiều dài của đường ray từ Huế vào Sài Gòn?
A. 3000km
B. 1080km
C. 1000km
D. 1333km

Đáp án:
Chọn B
đầu tiên vô phải đổi m/s sang km/h rồi tính tiếp như hình
Giải thích các bước giải:
Đáp án:
B. 1080 km
Giải thích các bước giải:
(ta có $v_{tb} = \dfrac{s_{1} +s_{2} + …}{t_{1} + t_{2} + …} ⇒ v_{tb} = \dfrac{s}{t} → 15m/s = \dfrac{s}{20}$)
TÓM TẮT:
$v_{tb} = 15m/s = 54km/h$
t = 20h
__________________________________
s = ?
GIẢI:
Chiều dài của đường ray từ Huế vào Sài Gòn là:
$v_{tb} = \dfrac{s}{t} → s = v_{tb} . t ⇔ 54 . 20 = 1080$ (km)
Đ/s: 1080 km
@Yết gửi bạn nhé~~
HỌC TỐT~~
#NOCOPY
#NOTHINGISIMPOSSIBLE