Coi dao động điện từ của một mạch dao động LC là dao động tự do. Biết độ tự cảm của cuộn dây là L = 2.10-2 H và điện dung của tụ điện là C = 2.10-10 F. Chu kì dao động điện từ tự do trong mạch dao động này là
A. 2π s. B. 4π s. C. 4π.10-6 s. D. 2π.10-6 s.
Đáp án:
c
Giải thích các bước giải:
\(T = 2\pi \sqrt {LC} = 2\pi \sqrt {{{2.10}^{ – 2}}{{.2.10}^{ – 10}}} = 4\pi {.10^{ – 6}}s\)