Con ngựa kéo xe chuyển động đều với vận tốc 9 km/h. Lực kéo là 200 N. Công suất của ngựa có
thể nhận giá trị nào sau đây?
(Đáp án: 500 W)
Con ngựa kéo xe chuyển động đều với vận tốc 9 km/h. Lực kéo là 200 N. Công suất của ngựa có
thể nhận giá trị nào sau đây?
(Đáp án: 500 W)
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
) Trong 1 giờ (3 600s) con ngựa kéo xe đi được đoạn đường:
s = 9 km = 9000m.
Công của lực kéo của ngựa trên đoạn đường s là:
A = F. s = 200 . 9 000 = 1 800 000 J
Công suất của ngựa :
P = = = 500W.
công suất :
P = ( F.s ) / t = (200 x 9000) / 3600 =500 (W)