Cuộn sơ cấp của 1 máy biến thế có 2200 vòng, cuộc thứ cấp có 120 vòng. Khi đặc vào 2 đầu cuộn sơ cấp một hiệu điện thế xoay chiều 110 V thì ở 2 đầu dây của cuộn thứ cấp có hiệu điện thế là bao nhiu? Cho biết máy tặng thế hay hạ thế
Cuộn sơ cấp của 1 máy biến thế có 2200 vòng, cuộc thứ cấp có 120 vòng. Khi đặc vào 2 đầu cuộn sơ cấp một hiệu điện thế xoay chiều 110 V thì ở 2 đầu dây của cuộn thứ cấp có hiệu điện thế là bao nhiu? Cho biết máy tặng thế hay hạ thế
Có $\dfrac{U_{1}}{U_{2}}=$$\dfrac{n_{1}}{n_{2}}$
$⇒\dfrac{110}{U_{2}}=$$\dfrac{2200}{120}$
$⇒U_{2}=$$\dfrac{110.120}{2200}=6(V)$
Có $U_{2}<U_{1}$
⇒ Đây là máy biến thế hạ thế
Tóm tắt :
n1=2200 vòng
n2=120 vòng
U1=110 V
U2 = ? V
Giải
Hiệu điện thế giữa hai đầu cuộn thứ cấp
n1/n2 = U1/ U2
=>U2 = (n2.U1)/n1
=>U2 = ( 120.110)/2200=6 V
Ta có : U1>U2
=> Đây là máy hạ thế (