Cứu
ngâm một lá zn vào dd feso4 sau phản ứng rửa nhẹ,làm khô ngâm lại thấy khối lượng là ZN giảm 0,1g.a,viết PTHH.b,tính KL zn đã phản ứng
Cứu
ngâm một lá zn vào dd feso4 sau phản ứng rửa nhẹ,làm khô ngâm lại thấy khối lượng là ZN giảm 0,1g.a,viết PTHH.b,tính KL zn đã phản ứng
a,ta có phương trình:
Zn+FeSO4=>ZnSO4+Fe
x x x x (mol)
b,Gọi x là số mol của Zn
=>mZn=65x,mFe=56x
=>mZn-mFe=0,1
hay 65x-56x=0,1
=>x(65-56)=0,1
=>x=$\frac{1}{90}$
=>mZn phản ưng=$\frac{1}{90}$ *65=0.722(g)
vậy…………..
`a,PTHH:Zn+H_2SO_4→ZnSO_4+H_2`
`b,` Đặt `n_(Zn)=x(mol)`
`Theopt:n_(Fe)=n_(FeSO_4)=n_(Zn)=x(mol)`
`→m_(Zn)-m_(Fe)=0.1`
`→65x-56x=0.1`
`→x=1/90`
`→m_(Zn)=1/90·65=7.222(g)`
Nãy mình vừa giúp bạn câu này mà?