dẫn khí hidro đi qua 120g gồm CaO và CuO nung nóng thấy có 22,4 lít H2 t/g pư ở đktc
tính tp % của mỗi chất có trong hỗn hợp ban đầu
dẫn khí hidro đi qua 120g gồm CaO và CuO nung nóng thấy có 22,4 lít H2 t/g pư ở đktc
tính tp % của mỗi chất có trong hỗn hợp ban đầu
Đáp án:
`-%m_{CuO}≈66,67%`
`-%m_{CaO}=33,33%`
Giải thích các bước giải:
`-n_{H_2}=\frac{V_{H_2}}{22,4}=\frac{22,4}{22,4}=1(mol)`
Phương trình hóa học :
`CaO+H_2→` Không phản ứng
( Do khí `H_2` chỉ khử được các oxit kim loại sau `Al )
$CuO+H_2\xrightarrow{t^o}Cu↓+H_2O$
`1` `←` `1` `(mol)`
`-m_{CuO}=n_{CuO}.M_{CuO}=1.80=80(g)`
`→%m_{CuO}=\frac{m_{Cu}}{m_{hh}}.100%=\frac{80}{120}.100%≈66,67%`
`→%m_{CaO}=100%-%m_{CuP}=100%-66,67%=33,33%`
$\boxed{\text{LOVE TEAM}}$
$CaO$ không bị $H_2$ khử.
$n_{H_2}=\dfrac{22,4}{22,4}=1(mol)$
$CuO+H_2\buildrel{{t^o}}\over\to Cu+H_2O$
$\Rightarrow n_{CuO}=n_{H_2}=1(mol)$
$m_{CuO}=1.80=80g$
$\Rightarrow \%m_{CuO}=\dfrac{80.100}{120}=66,67\%$
$\%m_{CaO}=33,33\%$