dẫn từ từ 4,48 lit sCO2 (Đktc) vào 500ml dd NaOH 0,6M a) viết pt phản ứng b|) tính khối lượng muối thư đc sau phản ứng 25/08/2021 Bởi Sadie dẫn từ từ 4,48 lit sCO2 (Đktc) vào 500ml dd NaOH 0,6M a) viết pt phản ứng b|) tính khối lượng muối thư đc sau phản ứng
Đáp án: Bạn tham khảo lời giải bên dưới nhé Giải thích các bước giải: `n_(CO_2)=4.48/22.4=0.2(mol)` `n_(NaOH)=0.6·0.5=0.3(mol)` Lập tỉ lệ: `1<(n_(NaOH))/(n_(CO_2))=0.3/0.2=1.5<2` `=>` pư tạo `2` muối `PTHH:` `NaOH+CO_2->NaHCO_3` `2NaOH+CO_2->Na_2CO_3+H_2O` Đặt `n_(NaHCO_3)=x(mol)` `n_(Na_2CO_3)=y(mol)` Ta có hệ pt: \begin{cases}x+2y=0.3\\x+y=0.2\end{cases}`<=>x=y=0.1(mol)` `m_(NaHCO_3)=0.1·84=8.4(g)` `m_(Na_2CO_3)=0.1·106=10.6(g)` Bình luận
Đáp án: \({m_{NaHC{O_3}}} = 8,4g\) và \({m_{N{a_2}C{O_3}}} = 10,6g\) Giải thích các bước giải: \(\begin{array}{l}{n_{C{O_2}}} = 0,2mol\\{n_{NaOH}} = 0,3mol\\ \to \dfrac{{{n_{NaOH}}}}{{{n_{C{O_2}}}}} = 1,5\end{array}\) Suy ra tạo 2 muối \(NaHC{O_3}\) và \(N{a_2}C{O_3}\) \(\begin{array}{l}NaOH + C{O_2} \to NaHC{O_3}\\2NaOH + C{O_2} \to N{a_2}C{O_3} + {H_2}O\end{array}\) Gọi a và b là số mol của \(C{O_2}\) ở 2 phương trình trên \(\begin{array}{l}\left\{ \begin{array}{l}a + b = 0,2\\a + 2b = 0,3\end{array} \right.\\ \to a = b = 0,1mol\\ \to {m_{NaHC{O_3}}} = 8,4g\\ \to {m_{N{a_2}C{O_3}}} = 10,6g\end{array}\) Bình luận
Đáp án: Bạn tham khảo lời giải bên dưới nhé
Giải thích các bước giải:
`n_(CO_2)=4.48/22.4=0.2(mol)`
`n_(NaOH)=0.6·0.5=0.3(mol)`
Lập tỉ lệ: `1<(n_(NaOH))/(n_(CO_2))=0.3/0.2=1.5<2`
`=>` pư tạo `2` muối
`PTHH:`
`NaOH+CO_2->NaHCO_3`
`2NaOH+CO_2->Na_2CO_3+H_2O`
Đặt `n_(NaHCO_3)=x(mol)`
`n_(Na_2CO_3)=y(mol)`
Ta có hệ pt: \begin{cases}x+2y=0.3\\x+y=0.2\end{cases}`<=>x=y=0.1(mol)`
`m_(NaHCO_3)=0.1·84=8.4(g)`
`m_(Na_2CO_3)=0.1·106=10.6(g)`
Đáp án:
\({m_{NaHC{O_3}}} = 8,4g\) và \({m_{N{a_2}C{O_3}}} = 10,6g\)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
{n_{C{O_2}}} = 0,2mol\\
{n_{NaOH}} = 0,3mol\\
\to \dfrac{{{n_{NaOH}}}}{{{n_{C{O_2}}}}} = 1,5
\end{array}\)
Suy ra tạo 2 muối \(NaHC{O_3}\) và \(N{a_2}C{O_3}\)
\(\begin{array}{l}
NaOH + C{O_2} \to NaHC{O_3}\\
2NaOH + C{O_2} \to N{a_2}C{O_3} + {H_2}O
\end{array}\)
Gọi a và b là số mol của \(C{O_2}\) ở 2 phương trình trên
\(\begin{array}{l}
\left\{ \begin{array}{l}
a + b = 0,2\\
a + 2b = 0,3
\end{array} \right.\\
\to a = b = 0,1mol\\
\to {m_{NaHC{O_3}}} = 8,4g\\
\to {m_{N{a_2}C{O_3}}} = 10,6g
\end{array}\)