Dao động của một chất điểm có khối lượng 100 g là tổng hợp của hai dao động điều hoà cùng phương, có phương trình li độ lần lượt là x1 = 5cos(10πt) cm

Dao động của một chất điểm có khối lượng 100 g là tổng hợp của hai dao động điều hoà cùng phương, có phương trình li độ lần lượt là x1 = 5cos(10πt) cm và x2 = 10cos(5πt) cm (t tính bằng s). Mốc thế năng ở vị trí cân bằng. Cơ năng của chất điểm bằng:
A. 220J C. 0,22J
B. 0,1125J D. 112J

0 bình luận về “Dao động của một chất điểm có khối lượng 100 g là tổng hợp của hai dao động điều hoà cùng phương, có phương trình li độ lần lượt là x1 = 5cos(10πt) cm”

  1. Đáp án:D

     

    Giải thích các bước giải:

    Tổng hợp hai dao động cùng pha nên biên độ dao động tổng hợp là :A1+A2=5+10=15(CM)

    Cơ năng của chất điểm :W=1/2kA^2=1/2mw^2A^2=1/2.0.1.10^-2.0.15^2=0,1125J

    Ký hiệu: ^ là mũ

    Bình luận

Viết một bình luận