Điện tích Q = 10^-5 C đặt tại điểm O trong không khí. a) Tìm cường độ điện trường tại điểm M cách điện tích điểm Q 1 đoạn 10 cm b) đặt tại M điện tích

Điện tích Q = 10^-5 C đặt tại điểm O trong không khí.
a) Tìm cường độ điện trường tại điểm M cách điện tích điểm Q 1 đoạn 10 cm
b) đặt tại M điện tích q=2.10^-5 C. Tìm lực điện trường tác dụng lên điện tích q

0 bình luận về “Điện tích Q = 10^-5 C đặt tại điểm O trong không khí. a) Tìm cường độ điện trường tại điểm M cách điện tích điểm Q 1 đoạn 10 cm b) đặt tại M điện tích”

  1. a)a) Độ lớn cường độ điện trường EMEM
    Ta có : EM=k.|q|OM2=9.109.10−5(10−1)2=9.106V/mEM=k.|q|OM2=9.109.10−5(10−1)2=9.106V/m
    b)b) Xác định lực điện trường  F→F→

    – Ta có : F→=q′EM−→−F→=q′EM→
    Vì q′<0q′<0 nên F→F→ ngược chiều EM−→−EM→.Độ lớn của F→F→ là :
                F=|q′|.EM=10−7.9.106=0,9NF=|q′|.EM=10−7.9.106=0,9N
    – Theo định luật III Niutơn ta suy ra lực điện trường F′−→F′→ do điện trường của q′q′ tác dụng lên quả cầu mang điện tích qq là lực trực đối với F→

    Bình luận

Viết một bình luận