Động cơ xe hoạt động vs công suất ko đổi 5kW. Trên đoạn đường AB dài 36km xe CĐ đều trong thời gian 1h. Tính lực kéo của động cơ trên đoạn AB
Động cơ xe hoạt động vs công suất ko đổi 5kW. Trên đoạn đường AB dài 36km xe CĐ đều trong thời gian 1h. Tính lực kéo của động cơ trên đoạn AB
Đáp án:
F=500N
Giải thích các bước giải:
P=5kW; AB=36Km, t=1h
công của lực kéo:
\(A = P.t = {5.10^3}.60.60 = {18.10^6}J\)
Lực kéo:
\[F = \frac{A}{{AB}} = \frac{{{{18.10}^6}}}{{{{36.10}^3}}} = 500N\]