Đốt Cháy 15,6 g kali trong 5,6 ( L )không khí ở đktc thu được k20
a Viết pthh
b chất nào còn dư sau phản ứng và khối lượng dư là bao nhiêu
c tính khối lượng k20
Đốt Cháy 15,6 g kali trong 5,6 ( L )không khí ở đktc thu được k20
a Viết pthh
b chất nào còn dư sau phản ứng và khối lượng dư là bao nhiêu
c tính khối lượng k20
Đáp án:
b) $K$ dư 7,8g
c) 9,4g
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
a)\\
4K + {O_2} \xrightarrow{t^0} 2{K_2}O\\
b)\\
{n_K} = \dfrac{m}{M} = \dfrac{{15,6}}{{39}} = 0,4\,mol\\
{V_{{O_2}}} = 5,6 \times 20\% = 1,12l\\
{n_{{O_2}}} = \dfrac{V}{{22,4}} = \dfrac{{1,12}}{{22,4}} = 0,05\,mol\\
\text{ Lập tỉ lệ }:\dfrac{{{n_K}}}{4} > \dfrac{{{n_{{O_2}}}}}{1}(\dfrac{{0,4}}{4} > \dfrac{{0,05}}{1})\\
\Rightarrow \text{ K dư và tính theo $O_2$}\\
{n_K} \text{ tham gia }= 4{n_{{O_2}}} = 0,05 \times 4 = 0,2\,mol\\
{n_K} \text{ dư}= 0,4 – 0,2 = 0,2\,mol\\
{m_K} \text{ dư}= 0,2 \times 39 = 7,8g\\
c)\\
{n_{{K_2}O}} = 2{n_{{O_2}}} = 0,05 \times 2 = 0,1\,mol\\
{m_{{K_2}O}} = 0,1 \times 94 = 9,4g
\end{array}\)
Đây bài của bạn đây