Đốt cháy 3g hợp chất hữu cơ thu được 4.48l CO2(đktc) và 5.4g H2O. Tìm CTDT.A? Biết khối lượng mol A là 30g/mol.

Đốt cháy 3g hợp chất hữu cơ thu được 4.48l CO2(đktc) và 5.4g H2O. Tìm CTDT.A? Biết khối lượng mol A là 30g/mol.

0 bình luận về “Đốt cháy 3g hợp chất hữu cơ thu được 4.48l CO2(đktc) và 5.4g H2O. Tìm CTDT.A? Biết khối lượng mol A là 30g/mol.”

  1. Đáp án:

    C_2H_6

    Giải thích các bước giải:

       ` n_(CO_2) = 4.48 / 22.4 = 0.2 ( mol ) `

    `->  n_C = n_(CO_2) = 0.2 ( mol ) `

       ` n_(H_2O) = 5.4 / 18 = 0.3 ( mol ) `

    `->  n_(H) = 2n_(H_2O) = 0.6 ( mol ) `

    `m_C  +  m_(H) = 0.2 × 12 + 0.6 × 1= 3 ( g ) = m_(hchc)`

    Gọi `CTHH` của hchc là `C_xH_y`

         `  x    :   y   =   0.2   :   0.6`

    `=>  x   :    y   =   1   :    3`

    Vậy `CTĐGN` là `(CH_3)_n`

    Ta có :` M_(hchc) = 30`

    `=> 15 n = 30`

    `=> n = 2`

    Vậy `CTPT` của hchc là `C_2H_6`

    Bình luận
  2. Đáp án:

     `C_2H_6`

    Giải thích các bước giải:

     `n_{CO_2}=\frac{4,48}{22,4}=0,2(mol)`

    `n_{H_2O}=\frac{5,4}{18}=0,3(mol)`

    Bảo toàn nguyên tố `C` và `H`

    `=>m_{C}+m_{H}=0,2.12+0,3.2=3=m_{A}`

    `=>` A gồm 2 nguyên tố `C` và `H`

    Gọi `CTPT` của `A` là `C_xH_y`

    `=>x:y=0,2:0,6=2:6`

    `=>` Công thức đơn giản của `A` là `(C_2H_6)_n`

    Lại có 

    `M_{A}=30`

    `=>(12.2+6)n=30`

    `=>n=1`

    `=>CTPT` của A là `C_2H_6`

    Bình luận

Viết một bình luận