Đốt cháy 4,4 gam chất hữu cơ B thu được 6,72 lít khí CO2 và 7,2 gam nước. Xác định công thức của B biết B có khối lượng mol là 44 gam
Đốt cháy 4,4 gam chất hữu cơ B thu được 6,72 lít khí CO2 và 7,2 gam nước. Xác định công thức của B biết B có khối lượng mol là 44 gam
Đáp án:
\(B\) là \(C_3H_8\)
Giải thích các bước giải:
Sơ đồ phản ứng:
\(B + {O_2}\xrightarrow{{{t^o}}}C{O_2} + {H_2}O\)
Ta có:
\({n_B} = \frac{{4,4}}{{44}} = 0,1{\text{ mol}}\)
\({n_{C{O_2}}} = \frac{{6,72}}{{22,4}} = 0,3{\text{ mol = }}{{\text{n}}_C}\)
\({n_{{H_2}O}} = \frac{{7,2}}{{18}} = 0,4{\text{ mol}}\)
\( \to {n_H} = 2{n_{{H_2}O}} = 0,4.2 = 0,8{\text{ mol}}\)
\( \to {n_O} = \frac{{4,4 – 0,3.12 – 0,8.1}}{{16}} = 0\)
Vậy \(B\) chỉ chứa \(C;H\)
\( \to {C_B} = \frac{{0,3}}{{0,1}} = 3;{H_B} = \frac{{0,8}}{{0,1}} = 8\)
Vậy \(B\) là \(C_3H_8\)