Đốt cháy 4,48 lít hhX gồm CH4 và C2H2 thu nCO2=nH2O.Nếu cho hỗn hợp trên vào dd CuCl/NH3 thì khối lượng kết tủa là bao nhiêu?
Đốt cháy 4,48 lít hhX gồm CH4 và C2H2 thu nCO2=nH2O.Nếu cho hỗn hợp trên vào dd CuCl/NH3 thì khối lượng kết tủa là bao nhiêu?
Gọi $x$, $y$ là số mol $CH_4$, $C_2H_2$
$n_X=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2(mol)$
$\Rightarrow x+y=0,2$ $(1)$
Bảo toàn C: $n_{CO_2}=n_{CH_4}+2n_{C_2H_2}=x+2y (mol)$
Bảo toàn H:
$n_{H_2O}=2n_{CH_4}+n_{C_2H_2}=2x+y(mol)$
$\Rightarrow x+2y=2x+y$
$\Leftrightarrow x-y=0$ $(2)$
$(1)(2)\Rightarrow x=y=0,1$
Khi dẫn X qua $AgNO_3/NH_3$
$n_{Ag_2C_2}=n_{C_2H_2}=0,1(mol)$
$\to m_{\downarrow}=240.0,1=24g$
Ta có `CH_4` là ankan nên có `nH_20>nCO_2`
`C_2H_2` là ankin nên có `nH_2O<nCO_2`
Mà sau đó `nCO_2=nH_2O` nên số mol hai chất ban đầu là bằng nhau.
`nX=(4,48)/(22,4)=0,2mol`
`nCH_4=nC_2H_2=(0,2)/2=0,1mol`
Chỉ có ankin mới tác dụng với AgNO3/NH3 do có chứa liên kết 3 trong liên kết
Với `1C_2H_2->Ag_2C_2` qua PTHH sau:
`2AgNO_3+C_2H_2+2NH_3→Ag_2C_2+2NH_4NO_3`
`->nAg_2C_2=0,1.1=0,1mol`
`mAg_2C_2=0,1. 240=24g`