Đốt cháy 96g than đá có lẫn 4% tạp chất không cháy được. a) Tính khối lượng khí cacbonic thu được ( đktc). b) Tính thể tích khí oxi ở đktc đã tham gia phản ứng
Các bạn chỉ giúp mình tại sao không tính được khối lượng O2 rồi suy ra số mol của O2 mà bắt buộc phải là C vậy ạ
Do trong 96 g than đá có 4% tạp chất
=) %mc =100-4=96%
=) nc= (96*96%)/12= 7.68 (mol) chỗ này công thức này là công thưc tính số mol nhé bạn do khối lượng của cacbon chiếm 96% trong 96g than đá nên phải lấy 96 nhân với 96% rồi chia cho 12 là ntk nhé
C + O2 —-> CO2
7.68 7.68 7.68
=) m co2 = 7.68 *44=337.92 (g)
=) V o2 đktc = 7.68 * 22.4=172.032(l)
Thì ban đầu bạn biết khối lượng của c thôi nên suy ra số mol c chứ đề ko cho đại lượng nào của oxi nên bạn ko làm thế được, nhưng nếu làm xong câu a nếu ý bạn là tìm khối lượng của co2 xong rồi trừ đi khối lượng của c thì ra khối lượng oxi cũng được thôi
$m_{\text{…than}}=96g$
$\to m_{\text{..than không tạp}}=96.\dfrac{100-4}{100}=92,16g$
$\to m_{\text{..than không tạp}}=m_C=\dfrac{92,16}{12}=7,68(mol)$
Phương trình:
$C+O_2\xrightarrow{t^o} CO_2$
$a)\to m_{CO_2}=7,68.44=337,92g$
$b) n_{O_2}=n_C=7,68(mol)$
$\to V_{O_2}=7,68.22,4=172,032l$
Các bạn chỉ giúp mình tại sao không tính được khối lượng $O_2$ rồi suy ra số mol của $O_2$ mà bắt buộc phải là C vậy ạ
$\to$ Vì đề không cho khối lượng của $O_2$, và đề chỉ cho một số liệu chứ không phải hai số liệu nên ta không áp dụng để tính $m_{O_2}$ được,..