Đốt cháy hoàn toàn 1 khối lượng sắt cần dùng 11,2 l khí O2 ở điều kiện tiêu chuẩn
a, Viết phương trình hóa học
b, Tính khối lượng sắt đã bị đốt cháy?
c, Có bao nhiêu gam oxit sắt từ được tạo thành?
Đốt cháy hoàn toàn 1 khối lượng sắt cần dùng 11,2 l khí O2 ở điều kiện tiêu chuẩn
a, Viết phương trình hóa học
b, Tính khối lượng sắt đã bị đốt cháy?
c, Có bao nhiêu gam oxit sắt từ được tạo thành?
nO2=11.2/22.4=0.5(mol)
a)
3Fe+2O2–>Fe3O4
b)
Ta có: nFe=3/2nO2
–>nFe=3/2×0.5=0.75(mol)
->mFe=0.75×56=42(g)
c)
mO2=0.5×32=16(g)
Bảo toàn khối lượng cho phản ứng, ta có
mFe+mO2=mFe3O4
–>mFe3O4=16+42=58(g)
Đáp án:
b, `m_{Fe}=42\ (g).`
c, `m_{Fe_3O_4}=58\ (g).`
Giải thích các bước giải:
a,
Phương trình hóa học:
`3Fe + 2O_2 \overset{t^o}\to Fe_3O_4`
b,
`-` `n_{O_2}=\frac{11,2}{22,4}=0,5\ (mol).`
`-` Theo phương trình: `n_{Fe}=\frac{3}{2}n_{O_2}=0,75\ (mol).`
`\to m_{Fe}=0,75\times 56=42\ (g).`
c,
`-` Theo phương trình: `n_{Fe_3O_4}=\frac{1}{2}n_{O_2}=0,25\ (mol).`
`\to m_{Fe_3O_4}=0,25\times 232=58\ (g).`
\(\boxed{\text{LOVE TEAM}}\)