Đốt cháy hoàn toàn 20kg một loại than chứa 72%C, 0.8%S. Còn lại là ạp chát không cháy
a, Tính thể tích mỗi khí ( $CO_{2}$ và $SO_{2}$ ) sinh ra ( đktc)
b, Xác định thể tích khí oxi đã tham gia phản ứng (đktc)
Đốt cháy hoàn toàn 20kg một loại than chứa 72%C, 0.8%S. Còn lại là ạp chát không cháy
a, Tính thể tích mỗi khí ( $CO_{2}$ và $SO_{2}$ ) sinh ra ( đktc)
b, Xác định thể tích khí oxi đã tham gia phản ứng (đktc)
$m_{\text{than}}=20kg= 20000g$
$m_{C\text{..có trong than}}=20000.\dfrac{72}{100}=14400g$
$\to n_{C}=\dfrac{14400}{12}=1200(mol)$
$m_{S\text{..trong than}}=20000.\dfrac{0,8}{100}=160g$
$\to n_S=\dfrac{160}{32}=5(mol)$
$\text{Phương trình:}$
$C + O_2 \xrightarrow{t^0} CO_2$
1200 __ 1200 __ 1200 $\text{(mol)}$
$S + O_2 \xrightarrow{t^0} SO_2$
5 __ 5 __ 5 $\text{(mol)}$
a) $ V_{CO_2}=1200.22,4=26880(l)$
$V_{SO_2}=5.22,4=112(l)$
b) $\text{Ta có:}$
$n_{O_2}= 1200+5=1205(mol)$
$\to V_{O_2}=1205.22,4=26992(l)$
Đáp án:mik gửi bạn nha
Giải thích các bước giải:
20kg=20000gC→72%C
0,8%S
27.2% tạp chất
mC=20000*72%=14400Gg nC=14400/12=1200mol
mS=20000*0.8%=160g nS=160/32=5mol
Ta có phương trình:S + O2 →SO2 (1) C + O2 → CO2 (2)
5 5 5 1200 1200 1200
a)VSO2=5*64=64g
VCO2=1200*44=52800g
b)(1)VO2=5*22.4=112l
(2)VO2=1200*22.4=26880l