Đốt cháy hoàn toàn m (g) hchc a cần 11.2 (g) o2 thu đc 8.8g co2 và 5.4 g h2o Xđ ctpt và ctct của A bt 25

Đốt cháy hoàn toàn m (g) hchc a cần 11.2 (g) o2 thu đc 8.8g co2 và 5.4 g h2o
Xđ ctpt và ctct của A bt 25 { "@context": "https://schema.org", "@type": "QAPage", "mainEntity": { "@type": "Question", "name": " Đốt cháy hoàn toàn m (g) hchc a cần 11.2 (g) o2 thu đc 8.8g co2 và 5.4 g h2o Xđ ctpt và ctct của A bt 25

0 bình luận về “Đốt cháy hoàn toàn m (g) hchc a cần 11.2 (g) o2 thu đc 8.8g co2 và 5.4 g h2o Xđ ctpt và ctct của A bt 25<Ma<35 lm nhanh hộ mk vs”

  1. Gọi công thức là CxHy, thành phần chủ yếu là C,H.

    $n_{O2}$=$\frac{11,2}{32}$=0,35 (mol)

    $n_{CO2}$=$\frac{8,8}{44}$=0,2 (mol)

    $n_{H2O}$=$\frac{5,4}{18}$=0,3 (mol)

    4CxHy + (4x+y)O2 -> 4xCO2 + 2yH2O

                       0,35             0,2          0,3

    ⇒$\left \{ {{x= \frac{0,2}{4} =0,05} \atop {y=\frac{0,3}{2}=0,15}} \right.$

    Trong đó x:y=0,05:0,15=1:3=2:6

    ⇒Etan-C2H6

    CH3-CH3

    Nếu có ích thì hãy vote 5 sao và ctlhn nhé

    Bình luận
  2. Đáp án:

    \(C{H_3} – C{H_3}\)

    Giải thích các bước giải:

    Sơ đồ phản ứng:

    \(A + {O_2}\xrightarrow{{}}C{O_2} + {H_2}O\)

    Ta có: 

    \({n_{{O_2}}} = \frac{{11,2}}{{32}} = 0,35{\text{ mol; }}{{\text{n}}_{C{O_2}}} = \frac{{8,8}}{{44}} = 0,2{\text{ mol < }}{{\text{n}}_{{H_2}O}} = \frac{{5,4}}{{18}} = 0,3{\text{ mol}}\)

    \( \to {n_A} = {n_{{H_2}O}} – {n_{C{O_2}}} = 0,3 – 0,2 = 0,1{\text{ mol}}\)

    \({n_C} = {n_{C{O_2}}} = 0,2{\text{ mol; }}{{\text{n}}_H} = 2{n_{{H_2}O}} = 0,3.2 = 0,6{\text{ mol}} \to {{\text{n}}_O} = 0,2.2 + 0,3 – 0,35.2 = 0\)

    \( \to {C_A} = \frac{{0,2}}{{0,1}} = 2;{H_A} = \frac{{0,6}}{{0,1}} = 6\)

    A là \({C_2}{H_6}\)

    CTCT : \(C{H_3} – C{H_3}\)

    Bình luận

Viết một bình luận