Đốt cháy hoàn toàn m g hỗn hợp CH4, C2H6, C4H10 thu đc 3,3g CO2 và 4,5g H2O. Giá trị của m

Đốt cháy hoàn toàn m g hỗn hợp CH4, C2H6, C4H10 thu đc 3,3g CO2 và 4,5g H2O.
Giá trị của m

0 bình luận về “Đốt cháy hoàn toàn m g hỗn hợp CH4, C2H6, C4H10 thu đc 3,3g CO2 và 4,5g H2O. Giá trị của m”

  1. `n_(CO_2) = 0,075 mol => n_C = 0,075 mol => m_C = 0,9 gam `

    `n_(H_2O) = 0,075 mol => n_H = 0,15 mol => m_H = 0,15 gam `

    `=>`$ {n_C} = {n_{C{O_2}}} = 0,075\,\,mol$

    ${n_H} = 2{n_{{H_2}O}} = 2.0,25 = 0,5\,\,mol$

    $\to m = {m_C} + {m_H} = 0,075.12 + 0,5.1 = 1,4\,\,gam$

     

    Bình luận
  2. Đáp án:

    `-` `m=m_{\text{hỗn hợp}}=1,4\ (g).`

    Giải thích các bước giải:

    `-` `n_{CO_2}=\frac{3,3}{44}=0,075\ (mol).`

    `-` `n_{H_2O}=\frac{4,5}{18}=0,25\ (mol).`

    Phương trình hóa học:

    `CH_4 + 2O_2 \overset{t^o}\to CO_2\uparrow + 2H_2O` (1)

    `2C_2H_6 + 7O_2 \overset{t^o}\to 4CO_2\uparrow + 6H_2O` (2)

    `2C_4H_{10} + 13O_2 \overset{t^o}\to 8CO_2\uparrow + 10H_2O` (3)

    `-` Bảo toàn nguyên tố với “O” :

    `\to n_{O}=2n_{CO_2}+n_{H_2O}=0,15+0,25=0,4\ (mol).`

    `\to n_{O_2}=0,2\ (mol).`

    `\to m_{O_2}=0,2\times 32=6,4\ (g).`

    `-` Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta có:

    `m_{\text{hỗn hợp}}+m_{O_2}=m_{CO_2}+m_{H_2O}`

    `\to m=m_{\text{hỗn hợp}}=3,3+4,5-6,4=1,4\ (g).`

    Bình luận

Viết một bình luận