Đốt cháy hoàn toàn một hỗn hợp khí gồm CO và `H_2` cần dùng 9,6g khí oxi. Khí sinh ra có 8,8g `CO_2` a,Viết phương trình hoá học xảy ra. b,

Đốt cháy hoàn toàn một hỗn hợp khí gồm CO và `H_2` cần dùng 9,6g khí oxi. Khí sinh ra có 8,8g `CO_2`
a,Viết phương trình hoá học xảy ra.
b,Tính khối lượng,%khối lượng mỗi chất trong hỗn hợp

0 bình luận về “Đốt cháy hoàn toàn một hỗn hợp khí gồm CO và `H_2` cần dùng 9,6g khí oxi. Khí sinh ra có 8,8g `CO_2` a,Viết phương trình hoá học xảy ra. b,”

  1. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

    `n_(CO_2)=(8,8)/44=0,2(mol)`

    `n_(O_2)=(9,6)/32=0,3(mol)`

    a,

    PT

    `2CO+O_2` $\xrightarrow{t^o}$ `2CO_2(1)`

    `2H_2+O_2` $\xrightarrow{t^o}$ `2H_2O(2)`

    b,

    Theo PT `(1):`

    `n_(CO)=n_(CO_2)=0,2(mol)`

    `=>m_(CO)=0,2.18=3,6(g)`

    `n_(O_2)=1/2 . n_(CO_2)=1/2 . 0,2=0,1(mol)`

    `=>n_(O_2 (2))=n_(O_2)-n_(O_2 (1)`

    `=>n_(O_2 (2))=0,3-0,1=0,2(mol)`

    Theo PT `(2):`

    `n_(H_2)=2.n_(O_2)=2.0,2=0,4(mol)`

    `=>m_(H_2)=0,4.2=0,8(g)`

    `=>m_(hh)=m_(CO)+m_(H_2)`

    `=>m_(hh)=3,6+0,8=4,4(g)`

    `=>%m_(CO)=(3,6)/(4,4) . 100%=81,82%`

    `=>%m_(H_2)=100%-81-82%=18,18%`

    Bình luận
  2. Đáp án + Giải thích các bước giải:

    $\begin{array}{l} n_{CO_2}=\dfrac{8,8}{44}=0,2(mol) \\ PTHH:2CO+O_2 \xrightarrow{t^o} 2CO_2 \\ (mol) \ \ \ \ \ \ \ \ \ 0,2 \ \ \ \ \ 0,1 \ \to 0,2 \\ m_{CO}=0,2.28=5,6(g) \\ n_{O_2}=\dfrac{9,6}{32}=0,3(mol) \\ n_{O_2(H_2)}=n_{O_2}-n_{O_2(CO)}0,3-0,1=0,2(mol) \\ PTHH:2H_2+O_2 \xrightarrow{t^o} 2H_2O \\ (mol) \ \ \ \ \ \ \ 0,4 \to 0,2 \ \ \to 0,4 \\ m_{H_2}=0,4.28=7,2(g) \\ m_{hh}=m_{CO}+m_{H_2}=5,6+7,2=12,8(g) \\ \%m_{CO}=\dfrac{5,6}{12,8}.100\%=43,75\% \\ \%m_{H_2}=100\%-43,75\%=56,25\% \end{array}$

     

    Bình luận

Viết một bình luận