Đốt cháy hoàn toàn một lượng hỗn hợp X gồm 2 ancol (đều no, hai chức, mạch hở) , thu được 11,2 lít khí CO2 và 12,6 gam H2O (đktc). Tìm công thức hai ancol?
Đốt cháy hoàn toàn một lượng hỗn hợp X gồm 2 ancol (đều no, hai chức, mạch hở) , thu được 11,2 lít khí CO2 và 12,6 gam H2O (đktc). Tìm công thức hai ancol?
$n_{CO_2}=\dfrac{11,2}{22,4}=0,5(mol)$
$n_{H_2O}=\dfrac{12,6}{18}=0,7(mol)$
Gọi CT chung của 2 ancol là $C_nH_{2n+2}O_2$
$C_nH_{2n+2}O_2\buildrel{{+O_2}}\over\longrightarrow nCO_2+(n+1)H_2O$
$\Rightarrow n_{\text{ancol}}=0,7-0,5=0,2(mol)$
$n=\dfrac{n_{CO_2}}{n_{\text{ancol}}}=2,5$
Ancol hai chức, no có số $C$ tối thiểu là $2$ nên hỗn hợp có etilenglicol $C_2H_6O_2$
Chưa đủ dữ kiện tìm ancol 2 chức còn lại.