đốt cháy hỗn hợp 2 hidrocacbon đồng đẳng có số mol bằng nhau, thu được CO2 và hơi nước có nCO2:nH2O = 2:3. CTPT 2 hidrocacbon lần lượt là
đốt cháy hỗn hợp 2 hidrocacbon đồng đẳng có số mol bằng nhau, thu được CO2 và hơi nước có nCO2:nH2O = 2:3. CTPT 2 hidrocacbon lần lượt là
Đáp án:
\(CH_4;C_3H_8\)
Giải thích các bước giải:
Giả sử số mol \(CO_2\) là 2 mol suy ra số mol \(H_2O\) là 3 mol.
Vì \({n_{{H_2}O}} > {n_{C{O_2}}}\) và 2 hidrocacbon thuộc cùng đồng đẳng nên chúng phải là ankan.
\( \to {n_{ankan}} = {n_{{H_2}O}} – {n_{C{O_2}}} = 3 – 2 = 1{\text{ mol}}\)
\( \to \overline {{C_{ankan}}} = \frac{{{n_{C{O_2}}}}}{{{n_{ankan}}}} = \frac{2}{1} = 2\)
Vì số mol 2 hidrocacbon bằng nhau nên 2 là trung bình cộng của số \(C\) của 2 ankan.
Vì ankan có số \(C\) bé hơn 2 chỉ có duy nhất là \(CH_4\) nên ankan còn lại phải có \(3C\) là \(C_3H_8\)
Giải thích các bước giải:
Ta có `:\frac{n_{CO_2}}{n_{H_2O}}=\frac{2}{3}`
`→n_{CO_2}=2(mol);n_{H_2O}=3(mol)`
Ta thấy `n_{CO_2}<n_{H_2O}`
`→` Hai hiđrocacbon thuộc dãy dồng đẳng Ankan có dạng `C_nH_{2n+2}`
`-n_{Ankan}=n_{H_2O}-n_{CO_2}=3-2=1(mol)`
Số `C` trong Ankan là `n=\frac{n_{CO_2}}{n_{Ankan}}=\frac{2}{1}=2`
Mà `1<2<3` `→n=1` và `n=2`
`→` Hai hiđrocacbon lần lượt là `CH_4` và `C_3H_8`
$\boxed{\text{LOVE TEAM}}$