Đốt cháy hỗn hợp C và P trong ko khí thu đc 14,2g chất rắn và 2,24l khí (đktc).tính % khối lượng các phi kim trg hỗn hợp ban đầu
Giải dùm mik vs
Cảm ơn nhìu????
Đốt cháy hỗn hợp C và P trong ko khí thu đc 14,2g chất rắn và 2,24l khí (đktc).tính % khối lượng các phi kim trg hỗn hợp ban đầu
Giải dùm mik vs
Cảm ơn nhìu????
Đáp án:
`-%m_C≈16,216%`
`-%m_P=83,784%`
Giải thích các bước giải:
Phương trình hóa học :
$C+O_2\xrightarrow{t^o}CO_2$
`0,1` `←` `0,1` `(mol)`
$4P+5O_2\xrightarrow{t^o}2P_2O_5$
`0,2` `←` `0,1` `(mol)`
Chất rắn thu được gồm `:P_2O_5`
Khí thu được gồm `:CO_2`
`-n_{P_2O_5}=\frac{m_{P_2O_5}}{M_{P_2O_5}}=\frac{14,2}{142}=0,1(mol)`
`-n_{CO_2}=\frac{V_{CO_2}}{22,4}=\frac{2,24}{22,4}=0,1(mol)`
`-m_{hh}=m_C+m_P=0,1.12+0,2.31=7,4(g)`
`→%m_C=\frac{m_C}{m_{hh}}.100%=\frac{0,1.12}{7,4}.100%≈16,216%`
`→%m_P=100%-%m_C=100%-16,216%=83,784%`
$\boxed{\text{LOVE TEAM}}$
$n_{\text{..khí}}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1(mol)$
$\text{Phương trình:}$
$C+ O_2 \xrightarrow{t^0} CO_2$
0,1 _ 0,1 _ 0,1 $\text{(mol)}$
$4P +5O_2 \xrightarrow{t^0} 2P_2O_5$
_ 0,2 _ 0,1_ $ \text{(mol)}$
$\text{Ta có:}$
$m_{C}=0,1.12=1,2(g)$
$\to n_{P_2O_5}=\dfrac{14,2}{142}=0,1(mol)$
$\to m_P=0,2.31=6,2(g)$
$\to m_{\text{..hỗn hợp C và P}}=6,2+1,2=7,4(g)$
$\to$ %$m_{C}=\dfrac{1,2}{7,4}100$%=$16,22$%
$\to$ %$m_{P}=100$%-%$m_C=83,79$%