đốt cháy hợp chất hữu cơ X chỉ thu được CO2 và H2O. Một lít hơi hợp chất hữu cơ B ở điều kiện tiêu chuẩn có khối lượng gần 1,34 gam. Xác định công thứ

đốt cháy hợp chất hữu cơ X chỉ thu được CO2 và H2O. Một lít hơi hợp chất hữu cơ B ở điều kiện tiêu chuẩn có khối lượng gần 1,34 gam. Xác định công thức phân tử hợp chất hữu cơ B

0 bình luận về “đốt cháy hợp chất hữu cơ X chỉ thu được CO2 và H2O. Một lít hơi hợp chất hữu cơ B ở điều kiện tiêu chuẩn có khối lượng gần 1,34 gam. Xác định công thứ”

  1. Xét $1l$ hơi $B$ 

    $n_B=\dfrac{1}{22,4}(mol)$

    $\to M_B=\dfrac{1,34}{\dfrac{1}{22,4}}=30$

    Đốt cháy $X$ thu được $CO_2$, $H_2O$ nên $X$ chứa các nguyên tố $C$, $H$, có thể có $O$

    Đặt CTTQ: $C_xH_yO_z$

    $\to 12x+y+16z=30$

    $z=0\to 12x+y=30\to x=2; y=6\quad(C_2H_6)$

    $z=1\to 12x+y=14\to x=1; y=2\quad (CH_2O)$

    Bình luận
  2. Đáp án:

     $C_2H_6$ hoặc $CH_2O$

    Giải thích các bước giải:

    \(\begin{array}{l}
    {n_X} = \dfrac{1}{{22,4}} = \dfrac{5}{{112}}\,mol\\
    {M_X} = \dfrac{{1,34}}{{\dfrac{5}{{112}}}} \approx 30g/mol\\
    \text{ Đốt cháy X chỉ thu được $CO_2$ và $H_2O$}\\
     \Rightarrow\text{ X có thể chỉ gồm C và H hoặc X gồm C,H,O } \\
    T{H_1}: \text{ X  chỉ gồm C và H}\\
    CTHH\,X:{C_x}{H_y}\\
    {M_X} = 30g/mol \Rightarrow 12x + y = 30\\
    x = 1 \Rightarrow y = 30 – 12 = 18 \text{ ( Loại )}\\
    x = 2 \Rightarrow y = 30 – 12 \times 2 = 6\\
     \Rightarrow CTPT:{C_2}{H_6}\\
    T{H_2}: \text{ X gồm C,H và O }\
    CTHH\,X:{C_x}{H_y}{O_z}\\
    {M_X} = 30g/mol \Leftrightarrow 12x + y + 16z = 30\\
     \Rightarrow z = 1 \Rightarrow 12x + y = 30 – 16 \Leftrightarrow 12x + y = 14\\
     \Rightarrow x = 1;y = 2\\
     \Rightarrow CTPT:C{H_2}O
    \end{array}\)

    Bình luận

Viết một bình luận