Dùng 6,72 lít khí H2 (đktc) khử hết một oxit sắt (FexOy)thì thu được 11,2 g Fe .Công thức hóa học của oxit sắt là

Dùng 6,72 lít khí H2 (đktc) khử hết một oxit sắt (FexOy)thì thu được 11,2 g Fe .Công thức hóa học của oxit sắt là

0 bình luận về “Dùng 6,72 lít khí H2 (đktc) khử hết một oxit sắt (FexOy)thì thu được 11,2 g Fe .Công thức hóa học của oxit sắt là”

  1. PTHH: yH2 + FexOy -t độ> xFe + yH2O

    số mol của H2 là:

    nH2 = mH2/ 22,4 = 6,72/2=0,3(mol)

    số mol của Fe là:

    nFe= mFeMFe = 11,2/56= 0,2(mol)

    Để có 0,2 mol Fe ta cần 0,3 mol H2 tương đương 2 mol Fe ta cần 3 mol H2

    ->x=2; y=3 thay vào FexOy ta được CTHH của oxit sắt là Fe2O3

    Bình luận

Viết một bình luận