Dùng hệ thống gồm một ròng rọc động và một ròng rọc cố định để kéo một vật lên cao 20 m người ta phải thực hiện một công là 9000 J. Lực kéo đầu dây là bao nhiêu?
A
Dùng hệ thống gồm một ròng rọc động và một ròng rọc cố định để kéo một vật lên cao 20 m người ta phải thực hiện một công là 9000 J. Lực kéo đầu dây là bao nhiêu?
A
Đáp án:
F = 225N
Giải thích các bước giải:
Chiều dài dây phải kéo là:
$l = 2h = 2.20 = 40m$
Lực kéo đầu dây là:
$A = F.l⇔9000=F.40⇒F =225N$